Thuốc Hapacol 650

Quy Cách:

Hộp vỉ Viên
Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp
Dạng bào chế:Viên nén
Đóng gói:Hộp 10 vỉ x 5 viên

Thành phần:

Paracetamol 650 mg

Chỉ định

Thuốc Hapacol 650 Extra được sử dụng người bệnh bị đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau răng, chấn thương để làm giảm đau.

Thuốc cũng được sử dụng cho người bệnh bị đau nhức, tăng thân nhiệt do cảm lạnh, cảm cúm, viêm khớp…

450 225.000 

Mã: 001430 Danh mục: Từ khóa: , ,

Tư vấn ngay

Tìm nhà thuốc

THÔNG TIN SẢN PHẨM

Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp
Dạng bào chế:Viên nén
Đóng gói:Hộp 10 vỉ x 5 viên

Thành phần:

Paracetamol 650 mg

Tác dụng của thuốc Hapacol 650 Extra

Paracetamol có tác dụng ức chế quá trình nitric oxide qua trung gian dẫn truyền thần kinh làm tăng ngưỡng đau do đó có tác dụng giảm đau. Đồng thời, nó ức chế tổng hợp và giải phóng prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương, tác động đến trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi.

Như vậy, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt nhẹ, có sinh khả dụng đường uống cao 88%, đạt nồng độ cao nhất trong huyết tương 90 phút sau uống.

Cafein có trong thành phần của thuốc Hapacol Extra kích thích thần kinh trung ương, giúp cho người bệnh tỉnh táo hơn.

Chỉ định của thuốc Hapacol 650 Extra

Thuốc Hapacol 650 Extra được sử dụng người bệnh bị đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau răng, chấn thương để làm giảm đau.

Thuốc cũng được sử dụng cho người bệnh bị đau nhức, tăng thân nhiệt do cảm lạnh, cảm cúm, viêm khớp…

Liều dùng của thuốc Hapacol 650 Extra

Trẻ em từ 12 tuổi trở lên và người trưởng thành mỗi lần uống 01 viên, mỗi ngày uống từ 3 đến 4 lần, thời gian giữa mỗi lần uống thuốc là 4 đến 6 tiếng.

Riêng những bệnh nhân bị suy thận nặng với độ thanh thải creatinin dưới 10ml/phút, mỗi lần uống thuốc cần cách nhau tối thiểu 8 tiếng.

Cách dùng thuốc Hapacol 650 Extra

Hapacol 650 Extra được sử dụng theo đường uống, người bệnh cần uống thuốc với nước lọc, nuốt nguyên viên, có thể uống gần hoặc xa bữa ăn nếu bị sốt.

Chống chỉ định

Không sử dụng Hapacol 650 Extra với người có tiền sử dị ứng với paracetamol, cafein hoặc bất kì thành phần tá dược nào của thuốc.

Những bệnh nhân cơ thể bị thiếu men Glucose – 6 – phosphat dehydrogenase cũng không được dùng Hapacol 650 Extra.

Tác dụng phụ

Rất hiếm khi có bệnh nhân gặp phải tác dụng phụ khi sử dụng Hapacol 650 Extra. Tuy nhiên, một số trường hợp có thể bị dị ứng, nổi mẩn, nôn, thiếu máu…

Trường hợp người bệnh sử dụng thuốc liều cao trong thời gian dài có thể bị hoại tử các tế bào gan.

Do trong thành phần của Hapacol 650 Extra có chứa cafein nên có thể khiến người bệnh bị rối loạn tiêu hóa, hồi hộp, mất ngủ, đau đầu…

Tương tác

Nếu bạn sử dụng Hapacol 650 Extral liều cao trong khoảng thời gian dài, khi sử dụng Coumarin và dẫn chất Indandion có thể làm tăng tác dụng của thuốc này.

Nếu dùng thuốc có thành phần paracetamol cùng thời điểm với Phenothiazin và phương pháp hạ thân nhiệt khác đôi khi sẽ gây hạ sốt nghiêm trọng.

Các thuốc có thành phần Phenytoin, barbiturat, carbamazepin, Isoniazid, rượu nếu dùng cùng paracetamol sẽ làm độc tính trên gan trở nên nặng hơn.

Ngoài ra, Hapacol 650 Extra có thể gây tương tác với một số thuốc, thực phẩm khác, do đó cần hỏi ý kiến bác sĩ, dược sĩ trước khi dùng phối hợp.

Lưu ý và thận trọng

Trường hợp bệnh nhân là trẻ dưới 12 tuổi, cần lựa chọn dạng bào chế, hàm lượng paracetamol phù hợp hơn do liều dùng thấp hơn.

Trong thời gian sử dụng Hapacol 650 Extra, nếu có bất kì hiện tượng lạ nào bạn cần thông báo cho bác sĩ để xử trí kịp thời. Khi có biểu hiện quá liều paracetamol như buồn nôn, đau bụng, tím da, niêm mạc cần đến bệnh viện để điều trị kịp thời.

Thận trọng khi sử dụng thuốc cho người bệnh suy giảm chức năng gan, người già, bệnh tim mạch, động kinh, cao huyết áp…

Lưu ý trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Bệnh nhân là phụ nữ mang thai hoặc cho con bú chỉ sử dụng Hapacol 650 Extra khi thật cần thiết và theo chỉ định của bác sĩ.

Bảo quản

Cần bảo quản Hapacol 650 Extra ở nơi có nhiệt độ phòng dưới 30oC, không ảnh hưởng bởi ánh sáng mặt trời và độ ẩm, tránh xa tầm tay trẻ nhỏ.

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc Hapacol 650”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *