Siro Ho Atukid 60Ml

Nhóm thuốc: Thuốc ho
Dạng bào chế: dung dịch
Đóng gói:Hộp 

Thành Phần Của Siro Ho Atukid Mediphar 60Ml

Dextromethorphan 60.00mg

Chlorpheniramine 15.96 mg

Guaifenesin 600,0-mg

28.000 

Mã: 008689 Danh mục: Từ khóa:

Tư vấn ngay

Tìm nhà thuốc

THÔNG TIN SẢN PHẨM

Nhóm thuốc: Thuốc ho
Dạng bào chế: dung dịch
Đóng gói:Hộp 

Thành Phần Của Siro Ho Atukid Mediphar 60Ml

Dextromethorphan 60.00mg

Chlorpheniramine 15.96 mg

Guaifenesin 600,0-mg

Công Dụng Của Siro Ho Atukid Mediphar 60Ml

Chỉ định

Thuốc Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Ho do cảm lạnh, cảm cúm.
  • Ho do các bệnh ở đường hô hấp như: Viêm phế quản, ho gà, viêm đường hô hấp trên, màng phổi bị kích ứng.
  • Ho do hút thuốc hoặc hít phải khói thuốc, chất kích thích.

Atukid

Dược lực học

Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml là thuốc trị ho gồm 3 thành phần có tác dụng long đờm mà không gây nghiện. Ở liều điều trị, Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml gia tăng lượng dịch tiết ra từ hô hấp, làm loãng đàm, giúp cơ thể tống đàm ra từ đường hô hấp dễ dàng hơn, và thuốc cũng giúp làm dịu đường hô hấp khi bị kích ứng, ngoài ra trong thuốc có chlorpheniramin maleat là chất đối kháng histamine rất hiệu quả trong điều trị ho do dị ứng.

Dextromethorphan hydrobromid

Là dẫn chất của morphin, có tác dụng chống ho, nó kiểm soát chứng co thắt do ho bằng cách ức chế trung tâm ho ở hành tủy, nhưng không ức chế hô hấp, không gây nghiện và không có tác dụng giảm đau, an thần. Dextromethorphan hydrobromid có tác dụng làm giảm ho nhất thời do viêm họng, cảm lạnh, hoặc do hít phải chất kích thích.

Chlorpheniramin maleat

Là thuốc kháng histamin thông qua tác dụng phóng bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động, chlorpheniramin tác dụng ở liều rất thấp, ít có tác dụng an thần. Đồng phân hữu tuyền của chlorpheniramin là dexchlorpheniramin tác dụng mạnh hơn so với chlorpheniramin.

Guaifenesin

Dẫn chất do hóa hợp giữa guaiacol và glycerin (guaiphenesin) làm loãng đờm nhày dính bằng cách làm tăng lượng dịch tiết đường hô hấp. Có tác dụng long đờm.

Dược động học

Dextromethorphan hydrobromid

Được hấp thu nhanh chóng qua hệ thống tiêu hoá, sau khi uống khoảng 15 – 30 phút, đạt được nồng độ đỉnh trong huyết tương. Chu kỳ bán huỷ của nó khoảng từ 3 – 6 giờ, thuốc được chuyển hóa qua gan, thải trừ qua nước tiểu.

Chlorpheniramin maleat

Hấp thu nhanh khi uống, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong khoảng 2,5 – 6 giờ sau khi uống, thời gian bán hủy sinh học trung bình khoảng 30 giờ thể tích phân bố khoảng 3,6 lít/kg. Khoảng 70% thuốc liên kết với protein huyết tương. Chlorpheniramin chuyển hóa nhanh và nhiều, thuốc được bài tiết chủ yếu qua đường tiểu, một phần nhỏ bài tiết qua phân dưới dạng chuyển hóa và một ít không chuyển hóa.

Guaifenesin

Được hấp thu nhanh qua hệ thống tiêu hóa, chu kỳ bán hủy của guaifenesin trong huyết tương vào khoảng 1 giờ. Guaifenesin chuyển hóa nhanh và hầu như hoàn toàn qua đường tiểu, chất chuyển hóa chính trong nước tiểu là b – (2 – methoxyphenoxy) lactic acid.

Liều Dùng Của Siro Ho Atukid Mediphar 60Ml

Cách dùng

Dùng đường uống.

Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 15 ml (3 muỗng café). Ngày uống từ 3 đến 4 lần.

Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Mỗi lần uống 10 ml (2 muỗng café). Ngày uống từ 3 đến 4 lần.

Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: Mỗi lần uống 5 ml (1 muỗng café). Ngày uống từ 3 đến 4 lần.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Triệu chứng

Trường hợp quá liều có thể biểu hiện ở bệnh nhân như buồn nôn, nôn, buồn ngủ, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, tê mê, ảo giác. Nặng hơn thì bị suy hô hấp, co giật. Loạn trương lực, loạn nhịp tim, trụy tim mạch.

Điều trị

Chỉ định các biện pháp yểm trợ tổng quát và điều trị thích hợp, sau đó kiểm tra theo dõi lâm sàng. Hỗ trợ bằng cách dùng naloxon 2 mg tiêm tĩnh mạch để giải độc dextromethorphan. Dùng siro ipeca để gây nôn sau đó dùng than hoạt để hấp thu.

Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Tác Dụng Phụ Của Siro Ho Atukid Mediphar 60Ml

Khi sử dụng thuốc Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Không rõ tần suất

      • Thần kinh: Ngây ngất, ngủ sâu, hoặc rối loạn thần kinh trung ương, hoảng sợ, khó chịu, kích thích chóng mặt, đau đầu, lo âu, run và thậm chí ảo giác, co giật.
      • Tiêu hóa: Rối loạn tiêu hóa, khô miệng, buồn nôn.
      • Toàn thân : Mệt mỏi.
      • Tuần hoàn: Nhịp tim nhanh.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Lưu Ý Của Siro Ho Atukid Mediphar 60Ml

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Ho ở người bệnh hen, suy chức năng hô hấp, bệnh glôcôm góc hẹp (tăng nhãn áp), phì đại tuyến tiền liệt, tắt cổ bàng quang.
  • Loét dạ dày chít, tắc môn vị – tá tràng.
  • Người cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ đẻ thiếu tháng.
  • Bệnh nhân đang dùng thuốc ức chế Monoamine oxidase ( MAO ) trong vòng 14 ngày, tính đến thời điểm điều trị bằng chlorpheniramin vì tính chất chống tiết acetylcholine của chlorpheniramin bị tăng lên bởi các chất ức chế MAO.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi.

Thận trọng khi sử dụng

Người bệnh ho có quá nhiều đờm, ho mãn tính ở người hút thuốc, hen hoặc tràn khí.

Người bệnh có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp.

Người bệnh mạch vành, đau thắt ngực và đái đường.

Trẻ em bị dị ứng với dextromethorphan.

Tác dụng an thần và chống tiết acetylcholine của thuốc tăng lên khi dùng chung với rượu và nước giải khát có cồn.

Người bệnh cao tuổi.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc

Không dùng thuốc khi đang vận hành máy móc tàu xe vì thuốc gây buồn ngủ và làm chậm phản xạ.

Thời kỳ mang thai

Không dùng Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml trong thời kỳ mang thai.

Thời kỳ cho con bú

Không dùng Siro Ho Atukid Mediphar 60 ml trong thời kỳ cho con bú.

Tương tác thuốc

Không dùng chung với thuốc ức chế MAO, ức chế thần kinh trung ương, các chất nhóm quinidin.

Rượu làm tăng tác dụng của chlopheniramin.

Chlopheniramin làm giảm sự chuyển hóa phenytoin dẫn đến ngộ độc phenytoin.

Bảo Quản

Thuốc nên được bảo quản nơi khô ráo, nhiệt độ dưới 30°C và tránh ánh sáng.

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Siro Ho Atukid 60Ml”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *