Befadol extra

Quy Cách:

vỉ

5.000 

Mã: 008309 Danh mục: Từ khóa:

Tư vấn ngay

Tìm nhà thuốc

THÔNG TIN SẢN PHẨM

Thành phần

  • Acetaminophen, Caffeine

Thuốc Befadol extra có chứa thành phần chính là Acetaminophen, Caffeine các hoạt chất khác và tá dược vừa đủ hàm lượng thuốc nhà cung sản xuất cung cấp.

Dạng thuốc và hàm lượng

– Dạng bào chế: Viên nén dài

– Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài

– Hàm lượng:

Cần xem kỹ dạng thuốc và hàm lượng ghi trên bao bì sản phẩm hoặc trong tờ hướng dẫn sử dụng để biết thông tin chính xác dạng thuốc và hàm lượng trong sản phẩm..

Chỉ định

Đối tượng sử dụng Thuốc Befadol extra (dùng trong trường hợp nào)

Giảm các cơn đau nhẹ & cơn đau do: nhức đầu, nhức răng, đau nhức cơ, viêm xoang, đau nhức do thấp khớp, đau bụng kinh, cảm lạnh thông thường.

Chống chỉ định

Đối tượng không được dùng Thuốc Befadol extra

Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú. Không dùng hơn 10 ngày để giảm đau hoặc lâu hơn 3 ngày để hạ sốt trừ khi có sự hướng dẫn của bác sĩ. -Bệnh nhân mẫn cảm với paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc. -Bệnh nhân thiếu hụt men glucose-6-phosphate dehydrogenase. -Bệnh nhân suy gan nặng.

Liều lượng và cách dùng

Cách dùng Thuốc Befadol extra

Mỗi loại thuốc, dược phẩm sản xuất theo dạng khác nhau và có cách dùng khác nhau theo đường dùng. Các đường dùng thuốc thông thường phân theo dạng thuốc là: thuốc uống, thuốc tiêm, thuốc dùng ngoài và thuốc đặt. Đọc kỹ hướng dẫn cách dùng Thuốc Befadol extra ghi trên từ hướng dẫn sử dụng thuốc, không tự ý sử dụng thuốc theo đường dùng khác không ghi trên tờ hướng dẫn sử dụng Thuốc Befadol extra.

Liều lượng dùng Thuốc Befadol extra

Người lớn: 1-2 viên mỗi 6 giờ khi các triệu chứng kéo dài, không dùng quá 8 viên/ngày. Trẻ < 12 tuổi: sử dụng theo chỉ dẫn của bác sĩ.Các trường hợp trẻ nhỏ dưới 12 tuổi, nên dùng các chế phẩm chứa paracetamol với hàm lượng nhỏ hơn, dạng bột pha uống…Cách dùng:Uống thuốc với một cốc nước đầy.Có thể dùng với thức ăn hay không đều được.Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thầy thuốc chẩn đoán và điều trị.Không dùng paracetamol cho người bệnh sốt cao trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn. Vì sốt có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng, sử dụng các thuốc hạ sốt có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.Quá liềuQuá liều chỉ xảy ra nếu dùng liều độc duy nhất trên 15 mg (30 viên) hoặc dùng liều cao liên tiếp trong nhiều ngày.Xử lý:Khi phát hiện bị quá liều paracetamol, có thể cho bệnh nhân uống than hoạt (50 g đối với người lớn, 1 g/kg cân nặng đối với trẻ nhỏ), hoặc tiến hành rửa ruột bệnh nhân ngay khi có thể (tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc). Sau đó đưa bệnh nhân tới bệnh viện để tiến hành các biện pháp hỗ trợ khác:- Kiểm tra nồng độ paracetamol trong huyết tương.- Nếu nồng độ paracetamol trong máu cao hơn mức cho phép thì phải tiêm tĩnh mạch hoặc uống N-acetylcystein trong vòng 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Khi uống, nên pha loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Bệnh nhân chỉ kết thúc điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.Sử dụng N-acetylcystein có thể xảy ra một số tác dụng phụ như: buồn nôn, tiều chảy, ban da… nhưng không cần ngưng thuốc. Trong trường hợp không có N-acetylcystein có thể dùng methionin.

Liều dùng Thuốc Befadol extra cho người lớn

Các quy định về liều dùng thuốc thường nhằm hướng dẫn cho đối tượng người lớn theo đường uống. Liều dùng các đường khác được quy định trong tờ hướng dẫn sử dụng. Không được tự ý thay đổi liều dùng thuốc khi chưa có ý kiến của bác sĩ, dược sĩ.

Liều dùng Thuốc Befadol extra cho cho trẻ em

Các khác biệt của trẻ em so với người lớn như dược động học, dược lực học, tác dụng phụ… đặc biệt trẻ em là đối tượng không được phép đem vào thử nghiệm lâm sàng trước khi cấp phép lưu hành thuốc mới. Chính vì vậy dùng thuốc cho đối tượng trẻ em này cần rất cẩn trọng ngay cả với những thuốc chưa được cảnh báo.

Quá liều, quên liều, khẩn cấp

Xử lý trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều

Trong các trường hợp khẩn cấp hoặc dùng quá liều có biểu hiện nguy hiểm cần gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến Cơ sở Y tế địa phương gần nhất. Người thân cần cung cấp cho bác sĩ đơn thuốc đang dùng, các thuốc đang dùng bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Nên làm gì nếu quên một liều

Trong trường hợp bạn quên một liều khi đang trong quá trình dùng thuốc hãy dùng càng sớm càng tốt(thông thường có thể uống thuốc cách 1-2 giờ so với giờ được bác sĩ yêu cầu).Tuy nhiên, nếu thời gian đã gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm đã quy định. Lưu ý không dùng gấp đôi liều lượng đã quy định.

Thận trọng, cảnh báo và lưu ý

Lưu ý trước khi dùng Thuốc Befadol extra

– Thiếu máu mạn tính. – Bệnh gan, thận nặng. – Nghiện rượu. – Phối hợp các chế phẩm khác chứa paracetamol có thể gây hiện tượng quá liều hoặc ngộ độc thuốc.

Lưu ý dùng Thuốc Befadol extra trong thời kỳ mang thai

Không biết rõ tác hại

Lưu ý dùng thuốc Thuốc Befadol extra trong thời kỳ cho con bú

Lưu ý chung trong thời kỳ cho con bú: Thuốc có thể truyền qua trẻ thông qua việc bú sữa mẹ. Tốt nhất là không nên hoặc hạn chế dùng thuốc trong thời kỳ cho con bú. Rất nhiều loại thuốc chưa xác định hết các tác động của thuốc trong thời kỳ này bà mẹ cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến của bác sĩ, dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Tác dụng phụ

Các tác dụng phụ của Thuốc Befadol extra

Dùng liều cao kéo dài, có thể gây suy tế bào gan. nổi mẩn da & phản ứng dị ứng khác. Mất ngủ, mệt mỏi, bồn chồn, buồn nôn, ói, kích ứng dạ dày.

Các tác dụng phụ khác của Thuốc Befadol extra

Cần lưu ý trên đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ của Thuốc Befadol extra. Trong quá trình sử dụng có thể xảy ra những tác dụng phụ khác mà chưa biểu hiện hoặc chưa được nghiên cứu. Nếu có bất kỳ biểu hiện khác nào về tác dụng phụ của Thuốc Befadol extra không quy định trong hướng dẫn sử dụng, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

 

 

 

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Befadol extra”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *